PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Học hỏi: Làm diều lắp ghép 3m5

Tập Tành Chém Gió
20-04-2015, 00:09
Em lần đầu làm diều lắp ghép, áo diều 3.5m. Các anh cho em hỏi là đoạn inox để lắp ghép thì dùng inox kích cỡ như thế nào, ở cả thân và dưới đuôi. Và cách vót nan ra sao để đạt hiệu quả nhất ạ. Mong các bác chỉ giáo cho em với ạ. Cảm ơn các bác đã đọc bài ạ!

Hoàng Phú
20-04-2015, 14:40
- Từ 3m4 đến 3m7 em nên làm inox 2cmx2cm. Cắt 2 ống inox và buộc chết trực tiếp vào khung cái (dài khoảng 14cm - 15cm), không cần hàn hình chữ thập làm gì để diều đỡ bị nặng.
- Riêng phần bên dưới để cắm đuôi vào thì em dùng inox vuông nhỏ, khoảng 1cmx1cm là ok.

Em lưu ý cắt loại inox mỏng thôi nhé, nếu dày là nặng lắm đấy!

- Còn cách vót nan thì em nên để khung trên cứng hơn khung dưới 1 chút (đoạn vai). Không nên để diều cứng quá sẽ khó lên và chao, tuy nhiên, em cứ vót 1 bộ chơi rồi điều chỉnh dần dần theo gió của khu vực mình thì sẽ tìm ra được bộ chuẩn :).

Tập Tành Chém Gió
21-04-2015, 10:13
Em cảm ơn anh ạ! Em sẽ làm theo như a đã hướng dẫn. Khi ra sản phẩm mới sẽ up ảnh lên anh chấm điểm nhé.hi.
Ở mục cuối, có phải là mình cứ lên nan rồi thả, nếu chưa ổn thì lại vót lại, chỉnh dần tới khi nào được thì thôi phải ko anh?
Em hỏi thêm là gió yếu thì cánh phẳng dễ lên cánh cong phải không anh?

Hoàng Phú
21-04-2015, 10:48
Đúng rồi em, làm diều lắp ghép thuận tiện ở việc tháo ra chỉnh sửa khung cho đến khi vừa phải thì thôi, ko như diều liền :).
Diều cánh phẳng bắt gió tốt hơn diều cánh cong trong điều kiện gió nhỏ, nhưng không nhất thiết phải làm diều cánh phẳng vì sẽ khó cho em điều khiển, kéo tận tay, nhất là khi mới chơi. Em cứ kéo cánh hơi cong, cách mặt đất khoảng 30cm - 35cm để chơi cho an toàn nhé!

Tập Tành Chém Gió
21-04-2015, 23:32
Vâng ạ! Em có 1 em 3m cánh cong lắp ghép rồi ạ, quả này tự lên nan lắp ghép cánh phẳng để trải nghiệm xem sao.hi. Nghe nói cánh phẳng chao ác lắm @@. Chơi cả 2 loại để biết thêm a ạ. =D>

Cơm Nguội
22-05-2015, 00:17
bác nào có thể viết 1 bài cụ thể về cách làm diều sáo ghép để cho ae học hỏi không . và cách tính áo cho diều nữa

vovinamvietvoao@gmail.com
10-08-2015, 16:36
bao nhanh e cho e hoi lam dieu lap ghep 2m thi thanh inox bao nhiu ha may anh

Tít's Điểm's Trai's
06-09-2015, 06:40
Cánh phẳng anh nên làm khóa lèo nữa cho diều lên bổng hơn nhẹ hơn, đỡ chao hơn đó ạ.

Dũng Kò
29-10-2015, 15:26
bao nhanh e cho e hoi lam dieu lap ghep 2m thi thanh inox bao nhiu ha may anh
diều 2 m thì inox vuông 1.5 là ok rồi